Nhà đầu tư nước ngoài mở công ty liên doanh dược phẩm

nha-dau-tu-nuoc-ngoai-mo-cong-ty-lien-doanh-duoc-pham-tai-ha-noi

Câu hỏi khách hàng:
Kính chào Việt Luật!
Hiện nay Tôi là Jonathan và 1 người bạn nước ngoài dự kiến thành lập công ty liên doanh nhập khẩu và bán buôn thuốc tại thị trường Hà Nội.  Tuy nhiên, tôi chưa hiểu rõ quy định của luật pháp Việt Nam về việc thành lập liên doanh trong lĩnh vực này. Liệu tôi có thể thành lập công ty liên doanh phân phối dược phẩm tại Việt Nam hay không?
Xin cảm ơn Việt Luật và chúc quý công ty ngày càng phát triển hơn nhiều.
Trả lời:
Chào bạn Jonathan thay mặt Việt Luật và các chuyên viên tư vấn tôi Đỗ Ngọc xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, chúc bạn sức khỏe và công tác tốt !
Câu hỏi của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

  • Theo Thông tư số 34/2013/TT-BCT, tại Phụ lục 3 thì  " Dược phẩm là ngành nghề cấm phân phối đối với các doanh nghiệp có vốn nước ngoài. Thay vào đó xuất khẩu và nhập khẩu dược phẩm thì được chấp thuận. Điều đó có nghĩa là Công ty liên doanh có quyền xuất khẩu và nhập khẩu dược phẩm.
  • Phạm vi thực hiện theo quy định tại Điều 4, khoản 4 Thông tư số 08/2013/TT-BCT như sau:"Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu nhưng chưa được cấp phép quyền phân phối chỉ được trực tiếp bán hàng nhập khẩu cho các thương nhân Việt Nam có đăng ký kinh doanh hoặc có quyền xuất khẩu, quyền phân phối hàng hóa đó, không được tổ chức hoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hóa tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác."

>>> Vì thế Công ty liên doanh có quyền nhập khẩu dược phẩm và bán cho các Doanh nghiệp tại Việt Nam có Giấy phép đăng ký kinh doanh thể hiện được quyền mua bán dược phẩm . Tuy nhiên không được trực tiếp bán buôn theo dạng ký hợp đồng phán phối, đại lý; không được phép bán lẻ dược phẩm dưới dạng mở hệ thống nhà thuốc đạt GPP ) và GDP, ...
Các điều kiện chuyên ngành để thành lập công ty liên doanh dược phẩm:
Điều kiện về chuyên môn người đứng đầu hay đại diện pháp luật;

  • Có bằng đại học y dược;
  • Có thời gian thực hành ít nhất 05 năm tại cơ sở dược hợp pháp.

Điều kiện về cơ sở vật chất:

  • Cơ sở vật chất của nhà xưởng sản xuất thuốc phải đáp ứng được các điều kiện về tiêu chuẩn thực hành tốt sản xuất thuốc từ dược liệu (GMP).\

Điều kiện pháp lý:

  • Để đi vào hoạt động được trên thực tế, sau khi được cấp Giấy chứng nhận đầu tư, Nhà đầu tư còn phải tiến hành thực hiện các thủ tục pháp lý cần thiết để được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hành nghề sản xuất thuốc theo quy định của Bộ y tế.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật đầu tư 2014;
  • Luật dược 2005
  • Nghị định số 89/2012/NĐ-CP của Chính phủ : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09 tháng 8 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật dược

Nếu bạn và đối tác làm ăn còn vấn đề vướng mắc hay cần hỗ trợ trực tiếp xin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn trực tuyến 1900 6199  hay đến trực tiếp văn phòng làm việc của chúng tôi tại Tầng 4 số 126 Chùa Láng - Đống Đa - Hà Nội để được tư vấn cặn kẽ nhất, sử dụng dịch vụ làm xin Giấy phép đầu tư nhanh và giá rẻ của chúng tôi